-
Thanh Hoá: Tăng cường đối thoại chính sách với hội viên, phụ nữ là người dân tộc thiểu số
Với mong muốn trực tiếp đối thoại nhằm giúp cán bộ, hội viên, phụ nữ dân tộc thiểu số bày tỏ những tâm tư, nguyện vọng của mình, Hội LHPN huyện Mường Lát (Thanh Hoá) đã tổ chức các hội nghị đối thoại chính sách giữa cấp ủy, chính quyền với phụ nữ, đảm bảo tiếng nói, sự tham gia thực chất của phụ nữ trong phát triển kinh tế - xã hội địa phương. -
Bình Thuận: 124/124 cơ sở Hội duy trì thường xuyên và nhân rộng 5 loại hình hoạt động
Hội LHPN tỉnh Bình Thuận vừa tổ chức Hội nghị sơ kết giữa nhiệm kỳ thực hiện Nghị quyết Đại hội đại biểu phụ nữ tỉnh lần thứ XV để đánh giá toàn diện những kết quả đã đạt được trong nửa nhiệm kỳ qua, đồng thời chỉ ra những tồn tại, hạn chế và nguyên nhân, đề ra những giải pháp tiếp tục thực hiện đạt chất lượng, hiệu quả các phong trào, nhiệm vụ công tác Hội trong nửa nhiệm kỳ còn lại. -
Tin hoạt động Hội LHPN tỉnh Đồng Tháp
- Truyền thông xây dựng người phụ nữ Đồng Tháp - Đoàn kết, nghĩa tình, năng động, sáng tạo - Tập huấn công tác kiểm tra, giám sát, giải quyết khiếu nại, tố cáo và thi hành kỷ luật trong hệ thống Hội -
Quảng Ngãi: Biểu dương, nhân rộng gần 1,7 nghìn gương phụ nữ điển hình trên các lĩnh vực
Chiều 5/7, Ban Thường vụ Hội LHPN tỉnh tổ chức Hội nghị sơ kết giữa nhiệm kỳ thực hiện Nghị quyết Đại hội đại biểu Phụ nữ (ĐHĐBPN) tỉnh lần thứ XX, nhiệm kỳ 2021 – 2026; triển khai phương hướng, nhiệm vụ trong nửa cuối nhiệm kỳ. -
Lâm Đồng: Tiếp tục đổi mới hoạt động, đồng bộ giải pháp, đảm bảo hoàn thành các chỉ tiêu Nghị quyết Đại hội đại biểu phụ nữ toàn quốc lần thứ XIII
Đoàn công tác TW Hội LHPN Việt Nam đã tổ chức các hoạt động đánh giá giữa nhiệm kỳ thực hiện Nghị quyết Đại hội đại biểu phụ nữ toàn quốc lần thứ XIII nhiệm kỳ 2022-2027 tại tỉnh Lâm Đồng. -
Phú Thọ: Kinh nghiệm hay từ Tổ Truyền thông cộng đồng khu Lương Đẩu
Khi mới thành lập, Tổ truyền thông cộng đồng khu Lương Đẩu, xã Đồng Thịnh, huyện Yên Lập, tỉnh Phú Thọ đã gặp rất nhiều khó khăn. Tuy nhiên, sau một thời gian dài học hỏi và đúc kết kinh nghiệm, những thành viên cốt cán của Tổ đã có những cách làm hay, hiệu quả... -
Lâm Đồng: Vai trò, trách nhiệm của người có uy tín ngày càng được phát huy
Người có uy tín trong đồng bào dân tộc thiểu số là cầu nối giúp gắn kết giữa cấp ủy Đảng, chính quyền, tổ chức Hội với hội viên, phụ nữ và Nhân dân. Trong những năm qua, vai trò, trách nhiệm của người uy tín ngày càng được phát huy, nhận thức xã hội về bình đẳng giới được nâng lên. -
Công tác vận động chức sắc, chức việc, nhà tu hành phải thực sự linh hoạt
Công tác vận động chức sắc, chức việc, nhà tu hành là công tác đặc thù, do vậy khi triển khai thì phải thực sự linh hoạt. -
Nhìn nhận rõ hơn vai trò người có uy tín, chức sắc tôn giáo thúc đẩy bình đẳng giới trong cộng đồng
Cả nước có khoảng 28.000 người có uy tín trên địa bàn 52 tỉnh, thành phố. Ờ khu vực miền núi phía Bắc có khoảng 15.000 người. PGS.TS. Đặng Thị Hoa - Quyền Viện trưởng Viện Tâm lý học (Viện Hàn lâm Khoa học xã hội Việt Nam) - đề xuất một số giải pháp để phát huy được vai trò của họ trong thúc đẩy bình đẳng giới tại khu vực miền núi, vùng đông đồng bào có đạo. -
Bình Thuận: Cơ bản hoàn thành 7/8 chỉ tiêu trong Nghị quyết Đại hội đại biểu phụ nữ toàn quốc lần thứ XIII và Nghị quyết Đại hội đại biểu phụ nữ tỉnh lần thứ XV
Hội nghị sơ kết giữa nhiệm kỳ thực hiện Nghị quyết Đại hội Phụ nữ tỉnh lần thứ XV của Hội LHPN tỉnh Bình Thuận có nhiệm vụ đánh giá toàn diện những kết quả đã đạt được trong triển khai công tác Hội nửa nhiệm kỳ qua; đồng thời phân tích những tồn tại, hạn chế và nguyên nhân, đề ra giải pháp nhằm thực hiện đạt chất lượng, hiệu quả các mặt công tác phụ nữ trong nửa nhiệm kỳ tiếp theo.